மனித உரிமை சட்டத்தரணிக்கு தொடர்ந்து மரண அச்சுறுத்தல்

0
Ivory Agency Sri Lanka

மரண அச்சுறுத்தல் தொடர்பாக ஓராண்டுக்கு முன்பு அளிக்கப்பட்ட புகார் தொடர்பாக குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறை (சிஐடி) எந்த சட்ட நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை என்று உச்ச நீதிமன்ற சட்டத்தரணி ஒருவர் வெளிப்படுத்தியுள்ளார்.

சமூக ஊடகங்கள் மூலம் விடுக்கப்பட்ட மரண அச்சுறுத்தல் தொடர்பாக குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறைக்கு இரண்டாவது முறையாக மனுத் தாக்கல் செய்துள்ள அச்சலா ஷானிகா செனவிரத்ன தெரிவித்துள்ளார்.ஒரு வருடத்தி ற்கு முன்பு தாக்கல் செய்யப்பட்ட மனுவிற்கான நீதி இதுவரை வழங்கப்படவில்லை என்று கூறியே இந்த மனுவை தாக்கல் செய்துள்ளார்.

28.09.2017 அன்று ஈஸ்ட்டர் தாக்குதலின் போது இலங்கையில் ஏற்பட்ட கொந்தளிப்பான சூழ்நிலையின் போது, இந்த முறையில் அவமதிப்பு மற்றும் மரண அச்சுறுத்தல்களுக்கு எனது புகைப்படங்களைப் பயன்படுத்தி யுள்ளனர்.நான் அதற்கு எதிராக தாக்குதலின் விளைவாக சமூக ஊடகங்களைப் பயன்படுத்தி வெளியிடப்பட்ட குற்றம் தொடர்பாக 30.04.2017 அன்று குற்றப் புலனாய்வுத் துறைக்கு சி 192/19 சி.டி.யின் கீழ் அளிக்கப்பட்ட புகார் தொடர்பாக இதுவரை எந்த வித சட்ட நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை, என்று நான் வருத்தப்படுகிறேன் ”என்று குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறையின் கணனி குற்றப்பிரிவு இயக்குநருக்கு எழுத்து பூர்வமாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

சட்டத் தரணி அச்சலா செனவிரத்ன குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறையில் (சிஐடி) அளித்த புகாரில், கொலை மற்றும் காணாமல் போன வழக்குகளில் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் சார்பில் ஆஜரானதாக கூறினார். அந்த வழக்குகளின் பிரதி வாதிகள் பெரும்பாலானவர்கள் பாதுகாப்பு சேவைகளுடன் தொடர்புடையவர்கள்.

இவற்றில் பல வழக்குகளை குற்றப் புலனாய்வுத் துறை (சிஐடி) விசாரணை நடாத்தி வருகிறது.

“கடற்படைக் குழுவால் 11 இளைஞர்கள் கடத்தப்பட்டு காணாமல் போனது தொடர்பான வழக்கு,மீதொட்டமுல்ல குப்பைக் கிடங்கில் ஒரு இளைஞர் கடத்தப்பட்டு கொலை செய்யப்பட்ட வழக்கு.

கொட்டஹேனவில் இரண்டு பேர் காணாமல் போனது மற்றும் வெலிகட கைதிகள் கொலை தொடர்பான வழக்கு

ஆயுதப்படைகளின் முன்னாள் தலைமைத் தலைவர் ரவீந்திர விஜேகுனரத்ன, நீதிமன்ற அவமதிப்பு சம்பவத்தில் தொடர்புடைய மற்றும் சாட்சிகளை பாதித்த வழக்கறிஞரான மேஜர் அஜித் பிரசன்னா உட்பட ஐந்து சந்தேக நபர்களின் வழக்கறிஞராக நான் இருக்கிறேன்.

சந்தேக நபர்கள் தொடர்ந்து பணியாற்றி வருகின்றனர்

வழக்கறிஞர் அச்சலா செனவிரத்ன தனது புதிய புகாரில், தனக்கு நீதி வழங்கப்படவில்லை என்றாலும், அவரது முந்தைய புகாரில் சந்தேக நபர்கள் தன்னை அச்சுறுத்துவதற்காக பயன்படுத்திய அதே சமூக வலைப்பின்னலைப். பயன்படுத்தி மரண அச்சுறுத்தல் இன்னும் நடந்து கொண்டிருக்கிறது.

“மற்றும் இன்று இந்த புதிய புகார் பதிவு செய்யப்பட்டால், சட்ட அமுலாக்க அதிகாரி இந்த நாட்டின் குடிமக்களால் நம்பப்பட வேண்டும், மதிக்கப்பட வேண்டும் என்பதையிட்டு நான் மிகவும் வருந்துகிறேன்.

“இன்று இந்த புதிய புகாருடன் தொடர்புடைய அதே சம்பவத்தில், அதே புகாரில் சந்தேகிக்கப்பட்ட நபர் அதே முகப்புத்தகத்தைப் பயன்படுத்தி பலமுறை மரண அச்சுறுத்தல் விடுத்துள்ளார்.

நாட்டின் குடிமகன் என்ற வகையில் சட்டத்தை மதிக்க வேண்டும் ஆனால் எனது முறைப்பாட்டிற்கு சட்டம் அமுல்படுத்தப் படாததையிட்டு நான் மிகவும் வருத்தப்படுகிறேன்.

குற்றவியல் விசாரணைகள் கணனி குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறையின் பணிப்பாளரிடம், “தொழில்முறை வாழ்க்கை மற்றும் மரண அச்சுறுத்தல் விடுக்கப்பட்ட ஒரு சமூக வலைப்பின்னலைப் பயன்படுத்தியதற்கான குற்றங்களின் புகார்.” மே 22 வக்கீல் அச்சலா ஷானிகா செனவிரத்ன தாக்கல் செய்த புகாரில், இந்த ஆண்டு மார்ச் முதல், தங்கள் முகப்புத்தகத்தில் புகைப்படங்களைப் பயன்படுத்தி பொதுமக்கள் மீது வெறுப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளனர்.

“மார்ச் 20, 2020 முதல் இப்போது வரை, என் முகப்புத்தகத்தில் உள்ள எனது தொழில்முறை சீருடைகளின் புகைப்படங்களை எடுத்து, அந்த தொழில்முறை சீருடையில் என் புகைப்படங்களை சிதைத்து, அந்த புகைப்படங்களில் ஆபாசம் மற்றும் பொய்யான சொற்களை எழுதுவதற்கும், தீங்கிழைக்கும் வகையில் இனப்பெருக்கம் செய்வதற்கும், என்னைப் பற்றிய ஆபாசமான மற்றும் தீங்கிழைக்கும் அறிக்கைகளை வெளியிடுவதற்கும் மக்கள் பார்வைக்கு காட்சிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது.இதுவரை, என்னைக் கொலை செய்வதாக அச்சுறுத்தியுள்ள, பல்வேறு வெளிப்பாடுகளைக் கொண்ட புகைப்படங்களைப் பயன்படுத்தி எனது தொழில் வாழ்க்கையை பாதிக்க, சமூக ஊடகங்கள் வழியாக விளம்பரங்கள் பெருமளவில் வெளியிடப்பட்டுள்ளன ”

சட்டத் தொழிலில் 13 வருட அனுபவம் கொண்ட அச்சலா ஷானிகா செனவிரத்ன, மேலும், இந்தத் தொழில்முறை வழக்குகளில் தோன்றுவதைத் தடுக்க மிரட்டல் மூலம் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட செயல் என்று தான் நம்புவதாகக் கூறினார்.

அவரது புகாரில் தனது அடிப்படை மனித உரிமைகளை மீறி சமூக ஊடகங்களின் முறைகேடு மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் மற்றும் சந்தேக நபர்களுக்கு எதிராக உடனடியாக விசாரணை நடத்துமாறு குற்றப் புலனாய்வுத் துறை அதிகாரிகளை கேட்டுள்ளார்.

Facebook Comments