ஜனாதிபதி உள்ளிட்ட அரசாங்கத்தை அகற்றி அரசியலமைப்பை உருவாக்குவதற்கான முன்மொழிவுகள்

0
Ivory Agency Sri Lanka

நாட்டில் தற்போது நிலவும் அரசியல் நெருக்கடிக்கு தீர்வு காணும் வகையில் ஜனாதிபதி தலைமையிலான முழு அரசாங்கத்தையும் கலைத்துவிட்டு புதிய அரசியலமைப்பின் கீழ் அனைத்து கட்சி காபந்து அரசாங்கத்தின் கீழ் தேர்தலை நடத்துவதற்கு சட்டவாக்க சபையை கூட்டுவதற்கு முன்மொழியப்பட்டுள்ளது.

மக்களின் வாழ்வாதாரத்தை நிலைநிறுத்துவதற்கு தேவையான நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் எடுக்கத் தவறிய நிலையிலும், அடக்குமுறைக்கு எதிராக மக்கள் வீதியில் இறங்கிப் போராடும் நிலையிலும் நவசமசமாஜக் கட்சி இந்தத் தீர்மானத்தை முன்வைத்துள்ளது.

தற்போதைய இக்கட்டான சூழ்நிலையில் ‘அரண்மனை சூழ்ச்சி’யைப் பயன்படுத்தி அரசாங்கம் ஒரு இராணுவ ஆட்சிக்குழு மூலம் அதிகாரத்தைத் தக்கவைக்க முயற்சிக்கும் என நவசமசமாஜக் கட்சி எச்சரிக்கிறது.

“அரண்மனை புரட்சியின் மூலம் சமூக மோதலை சமநிலைப்படுத்துவது அவர்களின் முயற்சியாகும், இது வீதிகளின் ஆற்றல்மிக்க மக்கள் சக்தியில் ஒரு புரட்சிகர மாற்றத்தைத் தடுக்கிறது” என பேராசிரியர் விக்கிரமபாகு கருணாரத்ன கையொப்பமிட்ட அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆனால் சமூகம் வெடிக்கத் தொடங்கியுள்ள நிலையில் அதனைத் தவிர்க்கும் முயற்சியில் வெற்றியடைவது இலகுவானது அல்ல என நவ சமசமாஜக் கட்சி வலியுறுத்துகிறது. இதற்குக் காரணம், தற்போதைய ஆட்சியில் பின்பற்றப்படும் ஜனநாயக விரோத அரசியல், சமூக, பொருளாதாரத் திட்டங்களின் வற்புறுத்தலுக்கு எதிரான கொடிய எதிர்ப்பு இந்த வெகுஜன அணிதிரட்டலின் அடிமட்டத்தில் காணப்படுகின்றது.

இந்த நிர்ப்பந்தத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட அரசியலமைப்பை இல்லாதொழிப்பது இன்றைய மிக அவசரமான முதல் பணி என சுட்டிக்காட்டியுள்ள நவசமசமாஜக் கட்சி, இது தொடர்பில் பின்வரும் மும்முனை வேலைத்திட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்த முன்மொழிந்துள்ளது.

1. தன்னிச்சையான பலாத்காரத்தின் அடிப்படையில் தற்போதுள்ள அரசியலமைப்புச் சட்டத்திற்குப் பதிலாக புதிய அரசியலமைப்புச் சபையை உடனடியாகக் கூட்டவும், அது மக்களின் சுயாட்சியை உறுதி செய்யும், சிங்கள, தமிழ் மற்றும் முஸ்லிம் தேசிய இனங்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட நாட்டிலுள்ள முழு மக்களுக்கும் அவர்கள் வாழும் பிரதேசத்தின் பொதுவான, சமூக, பொருளாதார மற்றும் நிர்வாக தீர்மானங்களை எடுக்கக்கூடிய, மையப்படுத்தப்பட்ட மத்திய அதிகாரத்தின் ஜனநாயகமயமாக்கலின் அடிப்படையில் ஒரு புதிய அரசியலமைப்பை உருவாக்குவதற்கான நடவடிக்கைகளை எடுத்தல்,

2. அந்த பணிகளுக்கு வழிவிடும் வகையில், தற்போதுள்ள அரசியலமைப்பின் கீழ் ஜனாதிபதி உட்பட அரசாங்கம் இராஜினாமா செய்வதோடு, அரசியலமைப்பு இயற்றப்படும் காலப்பகுதியில் நடைமுறைக்கு வரும் வகையில் நாடாளுமன்றத்தில் செயற்படும் அனைத்து அரசியல் கட்சிகளின் பங்களிப்புடன் இடைக்கால அரசாங்கத்தை ஸ்தாபித்தல்,

3. பின்னர் ஒன்றுபட்ட இலங்கையை உருவாக்கி, சுதந்திரம், ஜனநாயகம், சுயராஜ்யம் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் புதிய அரசியலமைப்பின் கீழ் செயற்படும் ஜனநாயக அரசாங்கத்தை தெரிவு செய்வதற்கான வாய்ப்பை மக்களுக்கு வழங்கி ஜனநாயக அபிவிருத்திப் பாதையில் இறங்குங்கள்.

சர்வாதிகாரத்தால் ஏற்பட்டுள்ள பாரிய சமூக-பொருளாதார அழிவுகளுக்கு எதிரான போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ள மக்களும், முழு தொழிலாளி வர்க்க இயக்கமும் மற்றும் வெகுஜனங்களும் இந்த மூன்று அம்சங்களில் முன்னேறத் தயாராக இருக்குமாறு நவ சமசமாஜக் கட்சி மேலும் வலியுறுத்துகிறது.

Facebook Comments